สำหรับผู้ที่ใช้งาน Google Apps อยู่นั้น หากต้องการแนบไฟล์ไปกับอีเมล สามารถส่งอีเมลขนาดสูงสุดได้
25 MB ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฝั่งผู้รับด้วย ว่าสามารถรับเมลได้สูงสุดที่ขนาดเท่าไร
ในกรณีที่เราต้องการส่งไฟล์ขนาดใหญ่ไปทางอีเมล สามารถใช้ Google Drive ซึ่งเป็นพื้นที่เก็บข้อมูลขนาด 5 GB (
สามารถเพิ่มได้สูงสุด 16 TB) เพื่อ upload ไฟล์ดังกล่าว และแนบ link เข้าไปในอีเมลแทนการแนบไฟล์เข้าอีเมลโดยตรง ขนาดของอีเมลจึงไม่ใหญ่ตามขนาดไฟล์ ไม่ต้องกลัวว่าเมลจะไปไม่ถึงผู้รับ (เพราะอีเมลมีขนาดใหญ่เกินที่กำหนด) นอกจากนี้ Google Drive ยัง
รองรับไฟล์ขนาดสูงสุด 10 GB![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_1X62rVCuQ0jVEKQ4xMNC74jS0C759Nx5S5AASgbBRTGScUn-hPs7ivMUOtkLNbGwnGMYS7gfAeyaoZTFoLNBBzLDwgZiXw-MJNwErMckBL-d5xrSnf54FwA7AYHLKHxMaK0m1VQJQfGN/s1600/Google+Drive+-+Settings_2012-11-30_15-57-30.png) |
สามารถตรวจสอบพื้นที่ของ Drive ได้จากหน้า Settings |
การ upload ไฟล์เข้า Google Drive นั้น สามารถทำได้หลายวิธีคือ upload จากหน้าเวบ หรือนำไฟล์ไปวางใน folder Google Drive (ต้องมีการติดตั้งโปรแกรม Google Drive) ล่าสุด ทาง Google ได้เพิ่มความสามารถให้ผู้ใช้สามารถ upload ไฟล์เข้า Google Drive ได้จากหน้า compose ของ Gmail
(หมายเหตุ: ความสามารถนี้รองรับกับหน้าต่าง
compose แบบใหม่เท่านั้น)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgDMrhhnKrn9ekkzKpQ9ZFbl1-o5_xHcidpQWppE1zPTuBikqn_kqWAeUICVVnINTq6CuhovNDla3v_PxH6N45ST_Z43J-fiLBmDr4B1YimiyVT7x8fnpJFuHHfCApV7oaU_rcXNdh8o6IC/s1600/insert+file.png) |
คำสั่งสำหรับเพิ่มไฟล์แนบเข้า Drive |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjECUmVXLUdmUiLDzUJCdpO8c1Yl_la3jb3clUWty0dVzv4BdQMEVo1ppHi6onOLpqY3aABIR-2VORof70qsw6gC4n1qjahiXt-Z8h-J3uXPI-bIyH_-7YBy6B3XTJ03_r3OMiog78XSW8F/s1600/upload.png) |
สามารถเลือกไฟล์จาก Drive หรือ upload ไฟล์ใหม่จากเครื่องได้โดยตรง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmv6pmoJzg1Rc3hBMTnynIEHZNtdNH9VFifl8qiF6MXgRIY0iH8fGJwj0NwxzQ-msJFPVX_u3fat10-4mINaBw2YilEL6KnUjfSI6JSDfvhrfp4qhbhk6vOI0bVhp44vXMUGGt7pc6vfrV/s1600/finish+insert.png) |
เมื่อ upload ไฟล์หรือเลือกไฟล์เสร็จเรียบร้อย จะปรากฏ link ไปยังไฟล์นั้นๆในหน้า compose โดยไฟล์ที่ upload ขึ้นไปใหม่จะมี permission เป็น private โดยปริยาย |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQMKm4TSWJzVRtBoBZs2VnhzPK2nVfO2DHbrL4z4Q7oALwujeL7kL2oIKHq11vDJpoFulV2lpCBKzOlm7qKTG9sk-DNY1b66qN_ac20ARVDSP4ojp71Km7qp8N-_qmObewi8t-uoQ6hSIs/s1600/permission.png) |
เมื่อกดส่งอีเมล ระบบจะแจ้งเตือนในกรณีที่ผู้รับไม่ได้รับสิทธิ์ในการเข้าถึงไฟล์ และแสดงหน้าต่างสำหรับปรับสิทธิ์การเข้าถึงไฟล์นั้นๆ |
ข้อดึของการแนบไฟล์ด้วย Google Drive
- อีเมลขนาดปกติ ไม่ใหญ่ตามขนาดไฟล์ ผู้รับสามารถรับเมลได้ตามปกติ
- สามารถส่งไฟล์ขนาดใหญ่หากันได้ ไม่ถูกจำกัดด้วยขนาดอีเมล
- สามารถจำกัดสิทธิ์การใช้งานไฟล์เป็นรายบุคคลได้
- สามาระปรับเปลี่ยนสิทธิ์การใช้งานได้ตลอดเวลา (เช่น ให้สิทธิ์ edit และปรับ view ทีหลัง)
- กรณีที่ต้องส่งไฟล์เดียวกันอีก สามารถเลือกจาก Drive ได้เลย ไม่ต้องมา upload ไฟล์ขึ้นไปใหม่
- หากมีการปรับปรุงข้อมูลในไฟล์ที่แนบไป ทุกคนจะสามารถเข้าถึงไฟล์ปัจจุบันได้ทันที ไม่ต้องคอยส่งไฟล์ใหม่ตลอดเวลา
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น