แนะนำ Dialogflow: สิทธิพิเศษสำหรับลูกค้า G Suite สร้าง chatbot ใช้ในองค์กรได้ง่ายสุดๆ
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoBx22n6IzPiHXQV2CyZ5dOxRibnOPyqV2X0ESq6tek5Qr1_bYUBDX4V6H5LIy0o0_3N_2x5wWd4VCL15CO0Ni7UBhKLoKYOQapN1GmZsN2jKCm535soOUEJDn9Vy4EVA_BtCfPKknh9g/s640/1.png)
Dialogflow เป็นเครื่องมือในการสร้าง chatbot เพื่อโต้ตอบเป็นบทสนทนากับผู้ใช้งาน สำหรับองค์กรที่กำลังมองหา chatbot เพื่อนำมาใช้งานภายใน เช่น HR chatbot สำหรับให้ข้อมูลต่างๆ กับพนักงานหรือคนในองค์กร ก่อนที่จะให้ chatbot โต้ตอบกับผู้ใช้ จะต้องมั่นใจก่อนว่าผู้ใช้นั้นเป็นพนักงานในองค์กรจริงๆ ไม่เช่นนั้นก็จะเกิดความเสี่ยงที่ข้อมูลภายในรั่วไหลไปหาคนนอกองค์กรได้ สำหรับองค์กรที่ใช้งาน G Suite อยู่นั้น Google มีระบบ chat ที่ชื่อว่า Hangout Chat เป็น chat platform ที่มาพร้อมระบบ G Suite และสามารถคุยกับ bot ต่างๆ ใน Hangout Chat ได้ด้วย วันนี้เราจะมาลองทำ integration ระหว่าง Hangout Chat ซึ่งเป็น enterprise chat platform กับ Dialogflow กันครับ ข้อดีคือ บริการทั้ง 2 ตัวนี้เป็นของ Google การ integrate กันจึงง่ายและเร็วสุดๆ รวมถึงความปลอดภัยที่สามารถกำหนดให้คนที่จะมาใช้ chatbot ตัวนี้ เป็นคนในบริษัทเท่านั้นได้ด้วย ตัวอย่าง chatbot ที่ทำให้ดู จะทำเป็น chatbot ง่ายๆ ที่ตอบคำถามว่า บริษัท เราก่อตั้งปีไหนนะคับ (ถ้าเอาไปใช้งานจริง ก็อยู่ที่ การสร้าง intent ว่าต้องการให้ chatbot ตอบเรื่องอะไรได้บ้า