ทำความรู้จัก App Maker ผ่าน tutorial (ตอนที่ 1)
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg23Cgr5ui7RNyPJczJD6bGPJh_FKuQr_kC9q1MFUW7is8sQm4tGHNJt5tB3HSsM7_tvm3iakbaHz4Gh6mcgoT6yWJXjppCVHuy7qkyXO0-0YLJrH-SBshvEWF9XZJQeFqy66Gyb0Lgpfg/s640/1.1.png)
หลังจากเปิดให้ลูกค้า G Suite Business ลงชื่อทดสอบใช้งาน App Maker ใน Early Adopter Program แล้ว วันนี้เราจะมาดูรายละเอียดการใช้งานและความสามารถของ App Maker ให้ละเอียดมากขึ้น ผ่าน tutorial 6 บท ที่ Google เตรียมไว้ให้ผู้ใช้สามารถเรียนรู้ได้ด้วยตนเอง หมายเหตุ: บทความนี้ ไม่ใช่การสรุปเนื้อหาและเรียบเรียงออกมาใหม่ แต่จะเป็นลักษณะของการบันทึกรายละเอียดของ App Maker ตามลำดับของเนื้อหาใน tutorial เนื้อหาจึงไม่ได้ถูกร้อยเรียงให้ต่อเนื่องกันตลอด และจะมีลักษณะเป็นการแสดงรายละเอียดเป็นจุดๆ ซึ่งผู้ใช้คนอื่นที่เรียนรู้ผ่าน tutorial นี้ด้วยตนเอง ก็จะมีจุดสังเกตุที่แตกต่างกันไป แต่บทความนี้น่าจะช่วยให้การทบทวนเนื้อหาในแต่ละ tutorial นั้น สะดวกและกระชับมากยิ่งขึ้น Tutorial 1: Hello App Maker! https://developers.google.com/appmaker/tutorials/hello-appmaker/ การสร้าง app ใน App Maker เหมือนการสร้างเอกสาร เพียงแค่กด Create New App เราก็จะได้หน้าจอสำหรับเริ่มสร้าง app การตั้งชื่อ app สามารถทำได้เหมือนการตั้งชื่อเอกสารใน Google Docs คือการพิมพ์ชื่อ app ลงในช่องด้านซ้ายบน ส่วนการตั้งชื่อ p